Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Nam, nữ quá cao sẽ không đủ điều kiện dự thi vào trường Công an?

Nam, nữ quá cao sẽ không đủ điều kiện dự thi vào trường Công an?
Đây là nội dung mới đáng chú ý được đề cập tại Dự thảo Thông tư của Bộ Công an, thay thế Thông tư 15/2016/TT-BCA quy định về tuyển sinh trong Công an nhân dân.

Bộ Công an hiện đang tổ chức lấy ý kiến góp ý đối với dự thảo Thông tư quy định về tuyển sinh trong Công an nhân dân (CAND).

Nam, nữ quá cao sẽ không đủ điều kiện dự thi vào trường Công an?
Ảnh minh họa. (Nguồn: Cổng TTĐT Bộ Công an).

Theo đó, Thông tư này quy định về nguyên tắc, đối tượng, điều kiện, quy trình, thủ tục, hồ sơ và trách nhiệm của cơ quan, tổ chức và cá nhân trong công tác tuyển sinh vào giáo dục văn hóa bậc trung học phổ thông, đào tạo trình độ trung cấp, đại học, thạc sĩ, tiến sĩ, đào tạo cao cấp lý luận chính trị và hoàn thiện kiến thức tương đương trình độ trung cấp chính trị trong CAND.

Thông tư này áp dụng đối với học viện, trường CAND, đơn vị trực thuộc Bộ, Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, sĩ quan, hạ sĩ quan CAND, công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND; Cơ quan, đơn vị ngoài lực lượng CAND, công dân Việt Nam và người nước ngoài tuyển sinh, đào tạo trong CAND theo quy định hoặc theo thỏa thuận hợp tác về đào tạo của Nhà nước Cộng hòa chủ nghĩa Việt Nam hoặc theo thỏa thuận hợp tác về đào tạo của Bộ Công an.

Khoản 2 Điều 7 của dự thảo quy định, người dự tuyển đào tạo đại học chính quy tuyển mới đối với người đã tốt nghiệp trung học phổ thông và tương đương phải đảm bảo các điều kiện về tuyển sinh theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, ngoài ra phải đáp ứng các điều kiện sau:

Trong những năm học trung học phổ thông và tương đương đạt học lực từ trung bình trở lên (theo kết luận học bạ), từng môn thuộc tổ hợp xét tuyển vào trường CAND phải đạt từ 6.5 (sáu phẩy năm) điểm trở lên, riêng đối tượng tại điểm a, b Khoản 1 Điều 7 áp dụng trung bình cộng điểm các môn thuộc tổ hợp xét tuyển đạt từ 6.5 (sáu phẩy năm) điểm trở lên; các điều kiện về học lực khác theo quy định hằng năm của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Công an.

Tính đến năm dự tuyển, đối tượng thuộc điểm a, b Khoản 1 Điều 7 không quá 30 tuổi; đối tượng thuộc điểm c Khoản 1 Điều 7 không quá 20 tuổi, riêng người dân tộc thiểu số không quá 22 tuổi.

Phẩm chất đạo đức, đối tượng thuộc điểm a, b Khoản 1 Điều 7 phân loại cán bộ ở mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên trong năm liền trước với năm dự tuyển. Riêng công dân hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND hoặc hoàn thành nghĩa vụ trong Quân đội nhân dân trong thời gian tại ngũ, hàng năm đều đạt mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên, không vi phạm kỷ luật từ mức khiển trách trở lên. Đối tượng thuộc điểm c Khoản 1 Điều 7, trong những năm học trung học phổ thông và tương đương đạt hạnh kiểm từ loại khá trở lên, chưa kết hôn, chưa có con đẻ.

Đảm bảo tiêu chuẩn chính trị theo quy định hiện hành của Bộ Công an.

Về tiêu chuẩn sức khỏe tuyển vào CAND, theo điểm d khoản 2 Điều 6 Thông tư 15/2016/TT-BCA, nam có chiều cao từ 1m64 trở lên, nữ có chiều cao từ 1m58 trở lên thì sẽ đủ tiêu chuẩn dự tuyển. Tuy nhiên, theo dự thảo Thông tư thay thế, nam có chiều cao từ 1m64 -1m95, nữ có chiều cao từ 1m58 - 1m80.

Như vậy, nam cao quá 1m95 và nữ cao trên 1m80 sẽ không đủ điều kiện để dự tuyển vào đại học chính quy Công an nhân dân.

Dự thảo cũng yêu cầu người dự tuyển nếu mắc tật khúc xạ cận thị hoặc viễn thị thì không quá 3 đi - ốp. Khi kiểm thị lực qua kính mắt phải đạt 10/10, tổng thị lực 2 mắt đạt 19/10 trở lên. Trong khi đó, Thông tư 15/2016/TT-BCA hiện nay không quy định điều kiện này.

Thông tư 15/2016 chỉ yêu cầu chiều cao và cân nặng, cụ thể: Nam cao từ 1m64 trở lên và nặng từ 48kg trở lên; Nữ cao từ 1m58 trở lên và nặng từ 45kg trở lên. Còn theo dự thảo mới, người dự tuyển phải có chỉ số khối cơ thể (BMI) được tính bằng trọng lượng cơ thể (kg) chia cho bình phương chiều cao (m) đạt từ 18,5 đến 30.

Ngoài ra, dự thảo yêu cầu về năng khiếu như có khả năng giữ bình tĩnh, nhanh nhẹn, có trí nhớ tốt, tư duy logic và những phẩm chất khác (nếu có) theo yêu cầu của từng hệ lực lượng nghiệp vụ trong Công an nhân dân. Đây là điều kiện mới được bổ sung tại dự thảo, hiện nay, Thông tư 15/2016/TT-BCA hoàn toàn không quy định về điều kiện này.

Dự thảo Thông tư quy định về tuyển sinh trong Công an nhân dân dự kiến có hiệu lực từ ngày 1/3/2020.

 

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0915 502 316

Email: toasoan@phapluatnet.vn

4.4 23 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.31276 sec| 1996.297 kb