AA

AA AA AA
Hỏi đáp | 10/09/2018 16:18

Vì sao người môi giới bị xử lý hình sự, còn gái bán dâm thì không?

Theo dõi nhiều vụ án, tôi nhận thấy công an chỉ xử lý hình sự, bắt những người môi giới hay chứa chấp mại dâm, trong khi "chủ thể chính" là người mua - bán thì không?

Tôi muốn biết căn cứ vào đâu để xử lý như vậy? Mức phạt với gái bán dâm là gì?

Trả lời: Theo điều 3 Pháp lệnh Phòng chống mại dâm năm 2003, bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất. Mua dâm là hành vi dùng tiền hoặc lợi ích vật chất trả cho người bán dâm để được giao cấu. Hành vi quan hệ tình dục giữa nam với nữ hoặc giữa người đồng tính vì mục đích trả tiền hoặc lợi ích vật chất đều là mua bán dâm.

Hiện, các hành vi mua, bán dâm chỉ bị xử phạt hành chính theo điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Theo đó, người mua dâm sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đến 10.000.000 đồng. Người bán dâm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 500.000 đồng

Ngoài ra, hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi cũng có thể bị xử lý hình sự theo điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 với mức hình phạt từ 1 đến 15 năm. Người bán dâm có hành vi lây truyền HIV cho người khác cũng có thể bị xử lý hình sự.

Người chứa mại dâm (cho người khác thực hiện hoạt động mua bán dâm nơi nhà đất, phương tiện mà mình quản lý) và hành vi môi giới mại dâm (dẫn dắt, giới thiệu cho người khác mua, bán dâm) sẽ bị xử lý hình sự theo điều 327 Bộ luật hình sự năm 2015.

Cụ thể, người nào chứa chấp mại dâm có thể bị phạt tù từ một năm đến chung thân. Người nào phạm tội môi giới mại dâm có thể bị phạt tù từ 6 tháng đến 15 năm.

Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: Hành vi mua dâm

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với hành vi mua dâm

- Phạt tiền từ 2.000.000 đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

- Phạt từ từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

Điều 23: Hành vi bán dâm

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng với hành vi bán dâm.

- Phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc

- Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 1 và khoản 2 của điều này thì theo mức độ vi pham có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi Việt Nam.

Theo VnExpress

Liên quan đến việc giải quyết khiếu nại, phản hồi thông tin bài viết gửi tới, độc giả, bạn đọc xin vui lòng gọi tới số hotline: 0338 466 666 hoặc gửi thư điện tử đến BBT theo email: toasoan@phapluatnet.vn
Ý kiến các bạn đọc

Đọc nhiều nhất