AA

AA AA AA
Hỏi đáp | 01/10/2018 16:33

Có bị cấm kết hôn với người họ hàng của gia đình thông gia?

Xin hỏi trong trường hợp này nếu chúng tôi kết hôn thì có vi phạm pháp luật không? 

Luật sư trả lời

Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định nam, nữ kết hôn phải tuân theo các điều kiện sau:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Điểm a, b, c, d khoản 2 điều 5 Luật Hôn nhân gia đình cấm các trường hợp sau:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Như vậy, việc bạn gái bạn và vợ của chú có quan hệ họ hàng với nhau không ảnh hưởng đến chuyện kết hôn giữa hai bạn bởi quan hệ của các bạn không phải là quan hệ huyết thống trực hệ trong phạm vi ba đời. Hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn với nhau - nếu không vi phạm các điều cấm khác của pháp luật.

Theo VnExpress

Liên quan đến việc giải quyết khiếu nại, phản hồi thông tin bài viết gửi tới, độc giả, bạn đọc xin vui lòng gọi tới số hotline: 0338 466 666 hoặc gửi thư điện tử đến BBT theo email: toasoan@phapluatnet.vn
Ý kiến các bạn đọc