AA

AA AA AA
Hỏi đáp | 03/10/2017 14:11

Thủ tục làm lại giấy khai tử

PhapluatNet Bố tôi mất từ năm 2000, gia đình tôi đã làm giấy khai tử nhưng gần đây tìm không thấy đâu. Giờ gia đình tôi muốn đi làm giấy khai tử có được không? Và cần những thủ tục gì? 

Theo Điều 20 Nghị định 158/2005/NĐ-CP có sửa đổi bổ sung 2012 quy định: Thời hạn đi khai tử và trách nhiệm khai tử

1. Thời hạn đi khai tử là 15 ngày, kể từ ngày chết;

2. Thân nhân của người chết có trách nhiệm đi khai tử; nếu người chết không có thân nhân, thì chủ nhà hoặc người có trách nhiệm của cơ quan, đơn vị tổ chức, nơi người đó cư trú hoặc công tác trước khi chết đi khai tử.

Làm lại giấy khai tử:

Thứ nhất, tại Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2016 quy định về điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử có quy định như sau:

“1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 1/1/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.

2. Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao giấy tờ, tài liệu có nội dung liên quan đến việc đăng ký lại”.

Như vậy, trong trường hợp này bạn vẫn có quyền đăng ký lại giấy khai tử cho bố của bạn.

Thủ tục làm lại giấy khai tử.

Thứ hai, về thẩm quyền đăng ký lại khai tử, khoản 2 Điều 25 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

“2. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai tử trước đây thực hiện đăng ký lại khai tử”.

Theo đó, trong trường hợp bị mất giấy khai tử bạn phải đến UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai tử cho bố bạn trước đây để xin cấp lại giấy khai tử.

Để làm lại thủ tục đăng ký lại giấy khai tử bạn cần thực hiện chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Chuẩn bị hồ sơ

Hồ sơ đăng ký lại khai tử gồm các giấy tờ:

- Tờ khai theo mẫu quy định;

- Bản sao Giấy chứng từ trước đây được cấp hợp lệ. Nếu không có bản sao Giấy chứng tử hợp lệ thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ liên quan có nội dung chứng minh sự kiện chết.

+ Kiểm tra hồ sơ và cấp giấy

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra hồ sơ. Nếu xét thấy các thông tin là đầy đủ, chính xác và việc đăng ký lại khai tử là đúng pháp luật thì báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã ký cấp bản chính trích lục hộ tịch cho người có yêu cầu; ghi nội dung đăng ký lại khai tử vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu khai tử ký, ghi rõ họ tên vào Sổ hộ tịch.

Trường hợp cần xác minh thì thời hạn giải quyết không quá 10 ngày làm việc.

M. Tuệ (Tổng hợp)

Liên quan đến việc giải quyết khiếu nại, phản hồi thông tin bài viết gửi tới, độc giả, bạn đọc xin vui lòng gọi tới số hotline: 0965122325 hoặc gửi thư điện tử đến BBT theo email: toasoan@phapluatnet.vn
Ý kiến các bạn đọc