AA

AA AA AA
Hỏi đáp | 22/08/2017 11:18

Chưa có nhà riêng có được tách hộ khẩu không?

PhapluatNet Tôi đã lấy vợ và có con, hiện đang ở cùng bố mẹ. Nhưng em trai tôi cũng sắp lấy vợ nên vợ chồng tôi có ý định chuyển ra thuê nhà một thời gian rồi mua nhà. Tôi muốn hỏi chưa có nhà riêng thì có được tách hộ khẩu không? Và cần những thủ tục gì?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến PhapluatNet, với câu hỏi này luật sư chúng tôi trả lời như sau:

Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy, mặc dù bạn chưa có nhà riêng nhưng căn cứ vào điều luật trên, bạn có đủ điều kiện để tách hộ khẩu. 

Liên quan đến thủ tục tách khẩu bạn có thể tham khảo hướng dẫn tại Điều 27 theo quy định của luật cư trú. 

Điều kiện tách sổ hộ khẩu.

Hồ sơ tách sổ hộ khẩu gồm:

- Sổ hộ khẩu

- Phiếu thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

- Ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp tách khẩu phải được sự đồng ý của chủ hộ. 

Nơi nộp hồ sơ
 
- Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

- Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

M.A (tổng hợp)

Liên quan đến việc giải quyết khiếu nại, phản hồi thông tin bài viết gửi tới, độc giả, bạn đọc xin vui lòng gọi tới số hotline: 0965122325 hoặc gửi thư điện tử đến BBT theo email: toasoan@phapluatnet.vn