AA

AA AA AA
Hỏi đáp | 21/07/2017 06:30

Bà nội mất không để lại di chúc thì phân chia tài sản thế nào?

PhapluatNet Bà nội tôi mất từ năm 2000, nhưng không để lại di chúc, giờ bố tôi muốn đòi chia mảnh đất bà để lại thì chia thế nào?

Ông bà nội tôi có 3 người con, con trai, 1 gái. Ông tôi mất sớm, một mình bà nuôi con. Đến ăm 2000 bà qua đời đột ngột, không để lại di chúc gì cho con cái. Hiện có một mảnh đất nhà bác cả đang ở, nay bố tôi muốn được phân chia tài sản chung. Theo luật thì mảnh đất đó có được chia không và chia như thế nào?

Minh Giang (Đông Anh, Hà Nội)

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến PhapluatNet, với câu hỏi này luật sư chúng tôi có câu trả lời như sau: 

Theo đó, căn cứ vào Điều 623. Thời hiệu thừa kế có quy định: 
 
“1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:
 
a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
 
b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.
 
2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
 
3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế”.

Như vậy, trong trường hợp này bố bạn vẫn còn thời hiệu để được chia tài sản. Theo thời hiệu thừa kế thì với những tài sản bất động sản là 30 năm, mà bà nội bạn mới mất được gần 17 năm. 

Ảnh mang tinh minh họa: Internet. 

Còn với câu hỏi được phân chia như thế nào, căn cứ vào Điều 651 Bộ luật dân sự có quy định:

Điều 651, Người thừa kế theo pháp luật: 
 
“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
 
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”;

Như vậy, theo quy định này thì bố bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất. 
 
Căn cứ theo điều 658. Thứ tự ưu tiên thanh toán
 
“Các nghĩa vụ tài sản và các khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh toán theo thứ tự sau đây:
 
1. Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng.
 
2. Tiền cấp dưỡng còn thiếu.
 
3. Chi phí cho việc bảo quản di sản.
 
4. Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ.
 
5. Tiền công lao động.
 
6. Tiền bồi thường thiệt hại.
 
7. Thuế và các khoản phải nộp khác vào ngân sách nhà nước.
 
8. Các khoản nợ khác đối với cá nhân, pháp nhân.
 
9. Tiền phạt.
 
10. Các chi phí khác”.

Nghĩa là sau khi chia đều các chi phí liên quan trên, phần còn lại của di sản bà nội bạn sẽ được chia đều cho 3 anh em, bố bạn sẽ được hưởng 1/3 phần di sản còn lại đó.

M. A (tổng hợp)
 

Liên quan đến việc giải quyết khiếu nại, phản hồi thông tin bài viết gửi tới, độc giả, bạn đọc xin vui lòng gọi tới số hotline: 0965122325 hoặc gửi thư điện tử đến BBT theo email: toasoan@phapluatnet.vn
Ý kiến các bạn đọc